ऑनलाइन डेबिट कार्ड, क्रेडिट कार्डचे नियम नवीन वर्षापासून बदलणार; तपशील येथे

0
23

नवी दिल्ली: इंटरनेटद्वारे पेमेंट करणे आता नवीन नियम बनले आहे. लोक खिशात रोख ठेवण्यापेक्षा ऑनलाइन पेमेंट करणे पसंत करतात. जेवण ऑर्डर करणे, खरेदी करणे आणि कॅब बुक करणे यासह लोक विविध कारणांसाठी ऑनलाइन व्यवहार करतात आणि ते त्यांचे पासवर्ड, डेबिट कार्ड आणि क्रेडिट कार्ड माहिती जपून ठेवतात. मात्र, इंटरनेट बँकिंगच्या वाढीसोबतच ऑनलाइन फसवणुकीचे प्रमाणही गगनाला भिडले आहे. परिणामी, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने ऑनलाइन पेमेंट अधिक सुरक्षित आणि सुरक्षित करण्यासाठी सर्व व्यापारी आणि पेमेंट गेटवे यांना त्यांच्या शेवटी जतन केलेली संवेदनशील ग्राहक माहिती डेबिट आणि क्रेडिट कार्डमधून काढून टाकण्याची सूचना केली आहे.

नवीन डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड नियम 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होतील आणि RBI ने किरकोळ विक्रेते आणि पेमेंट गेटवे यांना एनक्रिप्टेड टोकन वापरून व्यवहार करण्याची विनंती केली आहे. बँकांनी त्यांच्या ग्राहकांना परिस्थितीबद्दल सतर्क करण्यास सुरुवात केली आहे. HDFC बँकेच्या ग्राहकांना SMS द्वारे सूचित करण्यात आले आहे की, अधिक चांगल्या कार्ड सुरक्षिततेसाठी RBI च्या नियमांनुसार व्यापारी वेबसाइट्स/अ‍ॅप्सवर ठेवलेले तपशील 1 जानेवारी 2022 पासून व्यापाऱ्यांद्वारे नष्ट केले जातील. पुढे असे म्हटले आहे की जर तुम्हाला प्रत्येक वेळी पैसे द्यायचे असतील, तर तुम्ही तुमचा पूर्ण कार्ड क्रमांक इनपुट करू शकता किंवा टोकनायझेशनची निवड करू शकता.

नवीन कायद्यांनुसार, जानेवारी २०२२ पासून, तुम्ही कोणत्याही व्यापाऱ्याला तुमचे पहिले पेमेंट करता तेव्हा, तुम्हाला पडताळणीचा अतिरिक्त घटक (AFA) प्रदान करणे आवश्यक असेल. त्यानंतर, तुम्ही तुमच्या कार्डचा CVV आणि OTP टाकून पेमेंट पूर्ण कराल.

टोकनायझेशन ही वास्तविक कार्ड क्रमांक बदलून वेगळ्या कोडने बदलण्याची प्रक्रिया आहे जी टोकनमध्ये रूपांतरित केली जाईल. भविष्यातील ऑनलाइन खरेदीसाठी, कार्ड वापरकर्त्याने निर्देशित केल्यानुसार, टोकन कार्ड डेटा वास्तविक कार्ड क्रमांकाच्या जागी वापरला जाऊ शकतो. वास्तविक कार्ड क्रमांकांपेक्षा टोकनीकृत कार्ड पेमेंट करण्यासाठी आणि इंटरनेट व्यवसायांसह शेअर करण्यासाठी वापरण्यास अधिक सुरक्षित आहेत.

टोकन वापरताना, तुम्हाला तुमचा कार्ड क्रमांक, कालबाह्यता तारीख, CVV किंवा डेबिट किंवा क्रेडिट कार्ड वापरताना आवश्यक असलेली इतर माहिती यासारखी माहिती पुरवण्याची गरज नाही.

टोकन कार्ड कसे मिळवायचे?

पायरी 1: तुम्ही बँकेच्या वेबसाइट किंवा अॅपवर टोकन विनंतीकर्त्याचा वापर करून कार्ड टोकन मिळवू शकता.

पायरी 2: तुम्ही टोकन विनंतीकर्त्यावर विनंती सबमिट करता तेव्हा व्यापारी क्रेडिट कार्ड/व्हिसा/मास्टरकार्ड/डायनर्स/रुपे जारी केलेल्या बँकेला विनंती त्वरित पाठवेल.

पायरी 3: टोकन विनंतीकर्त्याकडून टोकन विनंती प्राप्त करणारा पक्ष एक टोकन तयार करेल जो कार्ड, टोकन विनंतीकर्ता आणि व्यापारी यांच्याशी संबंधित असेल.

हे नमूद केले पाहिजे की NFC सक्षम POS व्यवहार, भारत QR कोड आधारित ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन पेमेंट यांसारख्या पेमेंटसाठी टोकनायझेशन कार्ड मोबाइल क्रेडिट कार्डवर लागू आहेत. सर्व संभाव्य ऑनलाइन आणि ऑफलाइन व्यापारी देखील समाविष्ट आहेत.

थेट टीव्ही

#निःशब्द

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here