नवीन भविष्य निर्वाह निधी नियम: 4 प्रमुख बदल पीएफ खातेधारकांना माहिती असणे आवश्यक आहे

0
38

नवी दिल्ली: सेवानिवृत्ती निधी संस्था कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना (EPFO) ने आपल्या भविष्य निर्वाह निधी (PF) खातेधारकांच्या फायद्यासाठी अनेक सुविधा, स्वरूप, नियम आणि नियम लागू केले आहेत. हे नियम आणि कायदे पीएफ सदस्यांसाठी दावा, हस्तांतरण आणि इतर फायदे सुलभ प्रक्रिया बनवतात.

पीएफ खातेधारकांसाठी येथे 4 महत्त्वाचे बदल करण्यात आले आहेत. खाली नमूद केल्याप्रमाणे तुम्हाला या नियमांची माहिती असणे आवश्यक आहे:

EPFO कर्मचार्‍यांची ठेव-लिंक्ड विमा (EDLI) योजना

EPFO ने या वर्षी एप्रिलमध्ये कोविड-19 महामारीच्या दुसऱ्या लाटेच्या हल्ल्यादरम्यान कर्मचाऱ्यांच्या ठेव-लिंक्ड इन्शुरन्स (EDLI) योजनेच्या लाभार्थ्यांसाठी मृत्यू विमा लाभ वाढवला होता. निवृत्ती निधी संस्थेने किमान मृत्यू विमा लाभ 2.5 लाख रुपयांपर्यंत वाढवला आहे तर कमाल लाभ अनुक्रमे 2 लाख आणि 6 लाख रुपयांच्या आधीच्या मर्यादेवरून 7 लाख रुपये करण्यात आला आहे. EPFO ने EDLI योजनेंतर्गत देय असलेला लाभ अशा लाभार्थ्यांना वाढविला जाईल जेथे मृत कर्मचारी निधीचा सदस्य असेल किंवा EPF आणि MP कायदा सहाय्याच्या कलम 17 अंतर्गत सूट दिलेला भविष्य निर्वाह निधी 12 महिन्यांच्या सतत कालावधीसाठी नोकरीत असेल. तो ज्या महिन्यात मरण पावला त्या महिन्याच्या अगोदर, या कालावधीत स्थापना बदलाची पर्वा न करता. EDLI योजनेच्या परिच्छेद 28(4) अंतर्गत, योजनेच्या तरतुदींमधून कर्मचार्‍यांच्या वर्गाला सूट देण्याचा अधिकार ACC (झोन) कडे सोपवण्यात आला आहे, EPFO ​​अधिसूचनेत पुढे जोडण्यात आले आहे. EDLI योजनेच्या परिच्छेद 29 अंतर्गत देय आर्थिक शुल्क रु. 25,000 पर्यंत वाढविण्यात आले आहे. वर नमूद केल्याप्रमाणे तरतुदी अधिकृत राजपत्रात प्रकाशित झाल्यापासून तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी लागू राहतील, असे EPFO ​​ने म्हटले आहे.

अनिवार्य UAN-आधार लिंकिंग

30 नोव्हेंबर 2021 पासून EPFO ​​ने UAN ला आधार क्रमांकाशी लिंक करणे अनिवार्य केले आहे. सामाजिक सुरक्षा संहिता 2020 च्या कलम 142 मधील अलीकडील सुधारणेमुळे कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) खाते आता आधार कार्डशी लिंक करणे आवश्यक आहे.

“संदर्भांतर्गत दिनांक 15.06.2021 च्या परिपत्रक क्रमांक WSU/15(1)2019/ATR/529 मध्ये आंशिक बदल करून, UAN सह आधारची सीडिंग आणि सत्यापन पूर्ण करण्याची तारीख 30.11 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे. 2021 आणि त्यानुसार, 15.06.2021 च्या संदर्भित परिपत्रकाच्या पॅरा 1 मध्ये 01.09.2021 म्हणून नमूद केलेली तारीख 01.12.2021 म्हणून वाचली जाऊ शकते,” EPF ने एका परिपत्रकात म्हटले आहे.

ईपीएफ नामांकनाची अंतिम मुदत

ईपीएफ ई-नॉमिनेशन सेवेचा ऑनलाइन लाभ घेता येईल आणि असे करण्याची अंतिम मुदत ३१ डिसेंबर २०२१ आहे. ईपीएफ सदस्य विद्यमान ईपीएफ/ईपीएस नामांकन बदलण्यासाठी नवीन नामांकन दाखल करू शकतात. नवीनतम पीएफ नामांकनामध्ये नमूद केलेल्या नामनिर्देशित व्यक्तीचे नाव अंतिम मानले जाईल, तर खातेदाराने नवीन नामांकन केल्यानंतर, पूर्वीचे नामांकन रद्द केले गेले असे मानले जाईल.

१ एप्रिल २०२२ पासून दोन पीएफ खाती

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी आणि स्वयंसेवी भविष्य निर्वाह निधी (VPF) चे सदस्य ज्यांचे पीएफचे योगदान प्रति आर्थिक वर्ष 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त आहे त्यांच्याकडे आता दोन स्वतंत्र पीएफ खाती असतील. हे नियम १ एप्रिल २०२२ पासून लागू होतील.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी यंदाच्या अर्थसंकल्पात जाहीर केले होते की, एका आर्थिक वर्षात 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त पीएफ योगदान करपात्र असेल. या निर्णयाच्या अनुषंगाने, अलीकडेच, केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाने (CBDT) अतिरिक्त EPF योगदानावरील व्याजावर कर आकारणीचे नियम अधिसूचित केले आहेत. याचा अर्थ असा आहे की FY22 पर्यंत, PF खात्यात आतापर्यंत केलेले सर्व योगदान, ज्यामध्ये FY22 मध्ये केलेल्या 2.5 लाख रुपयांपर्यंतच्या योगदानाचा समावेश आहे, एका खात्यात ठेवला जाईल जेथे पीएफच्या प्रथेप्रमाणे कोणताही कर आकारला जाणार नाही, जेथे योगदान, व्याज आणि पैसे काढणे, सर्व करमुक्त आहेत. परंतु FY22 मध्ये प्रत्येक ग्राहकासाठी दुसरे PF खाते उघडले जाईल, ज्यामध्ये चालू वर्षात आणि त्यानंतरच्या वर्षांमध्ये 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त योगदान दिले जाईल. हे करपात्र खाते असेल म्हणजे या योगदानावर मिळणारे व्याज लागू कराच्या अधीन असेल.

थेट टीव्ही

#निःशब्द

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here