दिल्ली मंत्रिमंडळाने दिल्ली शिक्षक विद्यापीठाच्या स्थापनेला मंजुरी दिली

0
28

दिल्ली मंत्रिमंडळाने सोमवारी मुख्यमंत्री, दिल्ली शिक्षक विद्यापीठ स्थापनेला मंजुरी दिली अरविंद केजरीवाल घोषित केले. ते म्हणाले की, विद्यापीठ इतरांबरोबरच शिक्षकांची नवीन पिढी विकसित करण्यासाठी चार वर्षांचे एकात्मिक शिक्षक शिक्षण कार्यक्रम जसे की BA-BEd, BSc-BEd देऊ करेल.

“आज दिल्ली मंत्रिमंडळाने दिल्ली शिक्षक विद्यापीठाच्या स्थापनेला मान्यता दिली. विद्यापीठ दिल्लीतच उच्च पात्र आणि प्रशिक्षित शिक्षक तयार करेल. ‘दिल्ली टीचर्स युनिव्हर्सिटी विधेयक २०२१ येत्या अधिवेशनात दिल्ली विधानसभेसमोर ठेवण्यात येईल,’ असे केजरीवाल यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले.

“दिल्ली टीचर्स युनिव्हर्सिटी हे सार्वजनिक विद्यापीठ असेल जे विविध शालेय टप्प्यांवर शहरासाठी उत्कृष्ट दर्जाचे शिक्षक तयार करण्यासाठी समर्पित असेल.”

ते म्हणाले की, विद्यापीठातील विद्यार्थ्यांना त्यांच्या अभ्यासक्रमाच्या संपूर्ण कालावधीसाठी दिल्लीच्या सरकारी शाळांशी जोडले जाईल, जेणेकरून त्यांना प्रत्यक्ष अनुभव मिळेल.

“यामुळे विद्यार्थ्यांना सैद्धांतिक ज्ञानाबरोबरच उत्कृष्ट व्यावहारिक ज्ञान मिळण्यास मदत होईल,” केजरीवाल म्हणाले.

“नवीन विद्यापीठातील प्रवेश 2022-23 या शैक्षणिक सत्रासाठी सुरू होतील. ‘दिल्ली टीचर्स युनिव्हर्सिटी’ हे शैक्षणिक अभ्यास, नेतृत्व आणि धोरण या क्षेत्रांत सेवापूर्व आणि सेवांतर्गत दोन्ही ठिकाणी शिक्षकांच्या तयारीसाठी उत्कृष्टतेचे केंद्र असेल. शहरातील गुणवत्तापूर्ण शिक्षणाच्या गतिमान संकल्पना आणि वास्तवाशी सतत गुंतून राहून शिक्षकांच्या तयारीमधील सराव, संशोधन आणि धोरण यांच्यातील अंतर भरून काढण्यासाठी हे कार्य करेल,” तो म्हणाला.

पश्चिम देहली येथील बकरवाला येथे हे विद्यापीठ उभारले जाणार आहे. दिल्ली सरकार शालेय टप्प्यांवर शहरासाठी उत्कृष्ट दर्जाचे शिक्षक तयार करण्यासाठी समर्पित सार्वजनिक विद्यापीठ म्हणून ‘दिल्ली टीचर्स युनिव्हर्सिटी’ स्थापन करण्याची कल्पना करत आहे, असे मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले.

“हे एक बहुविद्याशाखीय शैक्षणिक केंद्र म्हणून काम करेल जे विविध भागधारकांना (सराव करणारे आणि इच्छुक शिक्षक, शिक्षक शिक्षक, पालक, प्रशासक, धोरण नियोजक आणि सामग्री विकासक) विविध कार्यक्रम आणि क्रियाकलापांद्वारे संवादात एकत्र आणेल,” तो म्हणाला.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here