रिफाइंड पामटेल पर आयात शुल्क घटक १२.५% झाले, घरा खुदरा बाजार आएगी दाम कमी

0
29


उपभोक्त्याच्या बाबतीत वित्तीय पास उपलब्ध आंकडोंनुसार, सोमवारच्या मूंगफली तेलाचा सरासरी खुदरा भाव 181.48 रुपये प्रति किलो, सरसों का तेल 187.43 रुपये प्रति किलो, वनस्पति 138.5 रुपये प्रति किलो, सोयाबीन तेल 150.78 रुपये प्रति किलो, सूरजमुखी तेल 163.18 रुपये प्रति किलो किलो आणि पाम तेल का खुदरा भाव सोमवार 129.94 रुपये प्रति किलोग्राम रहा.

खाद्यतेलांची ऊंची तेलाची किंमत ने चिंतित, सरकार रिफाइंड पाम वर मूल सीमा शुल्क 17.5 टक्के घटाकर पुढील वर्ष मार्च पर्यंत 12.5 टक्के कर दिला जातो. या वाटेचा मकसद घराचा पुरवठा वाढवणे आणि घरगुती स्वतःरा बाजारांमध्ये किंमत कमी आहे. सॉल्‍ट एक्‍सट्रैक्‍टर्स एसोसिएशन ऑफ इंडिया (बीसीडी) नुसार, मूल सीमा (बीसीडी) मध्ये कमी के साथ, रिफाइंड पाम तेल आणि रिफाइंड पामोलिन दोन्‍यांवर प्रभावी शुल्क (सामाजिक कल्याण उपकर सहित) 19.25 टक्के घटक ते घटक 13.75 प्रतिशत तयार.

या संदर्भातील मध्यवर्ती अप्रत्यक्ष कर आणि सीमा शुल्क बोर्ड (सीबीआयसी) ने सोमवार देर शाम एक अधिसूचना जारी करा. ३१ मार्च २०२२ पर्यंत रिफाइंड पाटेल आणि त्याच्या इतर तेलांवर सीमा शुल्क 17.5 प्रतिशत ते घटाकर 12.5 प्रतिशत की बात करते. नवी मंगलवार प्रभावी आहे.

उपभोक्त्याच्या बाबतीत वित्तीय पास उपलब्ध आंकडोंनुसार, सोमवारच्या मूंगफली तेलाचा सरासरी खुदरा भाव 181.48 रुपये प्रति किलो, सरसों का तेल 187.43 रुपये प्रति किलो, वनस्पति 138.5 रुपये प्रति किलो, सोयाबीन तेल 150.78 रुपये प्रति किलो, सूरजमुखी तेल 163.18 रुपये प्रति किलो किलो आणि पाम तेल का खुदरा भाव सोमवार 129.94 रुपये प्रति किलोग्राम रहा.

शुल्क खरेदी के बारे में एसईए के अध्यक्ष अतुल चतुर्वेदी ने मंगलवार को सांगितले, ”पामोलीन (रिफाइंड पाम) वर आयात शुल्क 19.25 प्रतिशत कमी सेसाकर 13.75 प्रतिशत घटते आहे. परंतु सीपीओवर आयात शुल्क कमी केले गेले नाही. आता सीपीओ की ही दर वर रिफाइंड पामोलीनचा आयात वाढण्याची शक्यता आहे. सीपियो हमारी रिफाइनरियांसाठी कच्चा माल है।”

ते म्हणाले, ”हा आमच्या आत्मनिर्भरता सिद्धांताचा विपरीत आहे आणि देशात उत्पादन निर्मिती आणि मूल्य संवर्धनाला नुकसान पोहोचू शकते.” तथापि, चतुर्वेदी ने सांगितले की आशा की बात आहे की अंतिम तारीख 31 मार्च आहे. एसईए के कार्यकारी अधिकारी बी पूर्व मेहता मानते कि रिफाइंड पाम तेलाच्या उत्पादनात वाढ होणार आहे. वर्तमान सीपीओ वर प्रभावी शुल्क 8.25 प्रतिशत आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here