India ready to assist countries in Bay of Bengal region: Rajnath Singh

0
17

संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी सोमवारी सांगितले की, भारत बंगालच्या उपसागरातील देशांना सर्व शक्य मार्गांनी मदत करेल आणि आपत्ती निवारणासाठी प्रादेशिक सहकार्यासाठी उपाययोजना विकसित करेल.

सिंग BIMSTEC (बहु-क्षेत्रीय तांत्रिक आणि आर्थिक सहकार्यासाठी बंगालच्या उपसागराचा पुढाकार) देशांच्या बहु-एजन्सी सराव पॅनेक्स-21 मध्ये बोलत होते. पुण्यातील कॉलेज ऑफ मिलिटरी इंजिनीअरिंगमध्ये हा सराव सुरू आहे.

संरक्षण मंत्री आपल्या भाषणात म्हणाले, “नैसर्गिक आपत्तीमुळे थेट प्रभावित झालेल्या राष्ट्राचे प्रयत्न, अशा आपत्तींच्या प्रचंड परिमाणामुळे समजण्यासारखे कमी पडू शकतात. अशा प्रकारे, बंगालच्या उपसागरातील भागिदारांचा समावेश असलेला बहुपक्षीय प्रयत्न, संसाधने एकत्र करणे आणि मदत उपायांचे आयोजन करण्यात शक्ती गुणक म्हणून काम करेल. नैसर्गिक आपत्तीमुळे आधीच त्रस्त असलेल्या नागरिकांना दिलासा देण्याची प्रक्रिया जलद होईल. बंगालच्या उपसागरातील सर्व सदस्य राष्ट्रांना लाभदायक ठरणाऱ्या प्रादेशिक सहकार्याला मदत करणारे उपाय विकसित करण्यासाठी सर्व शक्य मार्गांनी सुविधा, समर्थन आणि सहाय्य करण्याचा भारताचा प्रयत्न राहील.”

ते पुढे म्हणाले, “मित्रांनो, आमचा अनुभव कोविड -19 ने सूचित केले आहे की अशा आपत्तींमुळे निर्माण होणारी आव्हाने अतिशय विशिष्ट संसाधनांची आवश्यकता आहे. ही विशिष्‍ट संसाधने आपत्‍कालीन परिस्थितीचा सामना करण्‍याच्‍या क्षेत्रांमध्‍ये कमी कालावधीत हलवणे महत्‍त्‍वपूर्ण बनते. प्रादेशिक स्तरावर, हे अखंड माहिती-सामायिकरण यंत्रणा, प्रतिसादकर्त्यांना हलविण्यासाठी प्रोटोकॉलची स्थापना, सामग्री आणि देश-विशिष्ट योगदानाच्या आधारावर आवश्यक क्षमता निर्माण करण्याची आवश्यकता सूचित करते. समर्थनाचे वेळ-संवेदनशील स्वरूप पुढे मागणी करते की आम्ही आपत्कालीन मदत जलदपणे हलविण्यासाठी क्षमता ओळखणे आणि निश्चित करणे आवश्यक आहे.”

बहुपक्षीय आणि बहु-एजन्सी सराव 20 ते 22 डिसेंबर दरम्यान पुण्यात होत असून त्यात भारत, बांगलादेश, नेपाळ, भूतान, म्यानमार, श्रीलंका आणि थायलंड या देशांच्या संरक्षण दलांचा सहभाग आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here