NEP 2020 हा तरुण कलागुणांना वाव देण्यासाठी एक सुनियोजित रोडमॅप: राष्ट्रपती राम नाथ कोविंद

0
22

राष्ट्रपती राम नाथ कोविंद यांनी मंगळवारी सांगितले की, 2020 चे राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण (NEP) हे देशाच्या तरुण पिढीच्या प्रतिभेचे पालनपोषण करणारी इकोसिस्टम विकसित करण्यासाठी एक सुनियोजित रोडमॅप आहे.

येथील पेरिया कॅम्पसमध्ये केरळ केंद्रीय विद्यापीठाच्या 5 व्या दीक्षांत समारंभात भाषण देताना कोविंद म्हणाले की, NEP चे उद्दिष्ट विद्यार्थ्यांना उद्याच्या जगासाठी तयार करणे, तसेच त्यांना भारताच्या स्वतःच्या परंपरेने सुसज्ज करणे हे आहे.

“भारत ही भूमी आहे नालंदा आणि तक्षशिला, आर्यभट्ट, भास्कराचार्य आणि पाणिनी. गांधीजींनी स्वदेशी शिक्षण पद्धतीची तुलना वसाहतवादात नष्ट झालेल्या सुंदर वृक्षाशी केली. त्याच्या सर्वोत्तम पैलूंचा पुन्हा शोध घेण्याचा प्रयत्न केला जात आहे जेणेकरून भारताने जगाला असे योगदान द्यावे जे एकट्याने करायचे आहे,” कोविंद म्हणाले.

राष्ट्रपती म्हणाले की NEP चे सर्वात उल्लेखनीय वैशिष्ट्य हे आहे की ते समावेशन आणि उत्कृष्टता या दोन्हींना प्रोत्साहन देते.

कोविंद म्हणाले की, आपल्या वैविध्यपूर्ण अभ्यासक्रमाद्वारे, NEP उदारमतवादी तसेच व्यावसायिक शिक्षणाला प्रोत्साहन देते, कारण ज्ञानाच्या प्रत्येक प्रवाहाची समाजात आणि राष्ट्र उभारणीत भूमिका असते.

“अशा प्रकारे, NEP भारतासाठी लोकसंख्याशास्त्रीय लाभांशाचा उपयोग आणि कापणी करण्यासाठी साधन बनू शकते,” ते पुढे म्हणाले.

ते म्हणाले की, देशाच्या वाढत्या लोकसंख्येमुळे “पुढच्या पिढीतील प्रतिभेचे पालनपोषण करणे आपल्यावर कर्तव्य आहे.”

ते म्हणाले, “एकविसाव्या शतकातील जगात यशासाठी आवश्यक कौशल्ये आणि ज्ञान तरुण पिढीला दिले जाते, तेव्हा ते चमत्कार करू शकतात,” ते म्हणाले.

राष्ट्रपतींनी असेही निदर्शनास आणून दिले की केंद्र सरकारने युनेस्कोच्या ग्लोबल नेटवर्क ऑफ लर्निंगमध्ये सूचीबद्ध होण्यासाठी संपूर्ण देशातील तीन शहरांच्या नावांची शिफारस केली आहे आणि त्यापैकी दोन केरळमधील आहेत.

“ही दोन शहरे म्हणजे त्रिशूर आणि निलांबूर. या जागतिक नेटवर्कचा भाग असल्याने शाश्वत विकास उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी, विशेषत: सर्वसमावेशक आणि न्याय्य दर्जाचे शिक्षण सुनिश्चित करणे आणि सर्वांसाठी आयुष्यभर शिकण्याच्या संधींना प्रोत्साहन देण्याचे उद्दिष्ट समर्थित आहे,” तो म्हणाला.

कोविंद यांच्या हस्ते तीन पदवीधरांना सुवर्णपदके प्रदान करण्यात आली. केइरालाचे राज्यपाल आरिफ मोहम्मद खान आणि राज्याचे स्थानिक स्वराज्य आणि उत्पादन शुल्क मंत्री एमव्ही गोविंदन यांनीही या कार्यक्रमाला हजेरी लावली.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here